โรค COVID-19 เป็นปัญหาสุขภาพสำคัญของโลกในระดับ global pandemic ปัจจุบันมีผู้ป่วยติดเชื้อและ เสียชีวิตจำนวนมาก สร้างความตื่นตระหนกและมีผลกระทบทางเศรษฐกิจและสังคมอย่างมหาศาล ในการนี้จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จึงจัดโครงการ Testing Tracing and Telemedicine for COVID-19 cases สำหรับการตรวจคัดกรองเชิงรุก และตรวจติดตามผู้ติดเชื้อโควิด-19 ตลอดจนการให้คำแนะนำในการปฏิบัติตนสำหรับ home isolation ในเขตชุมชนของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
ในส่วนของการตรวจคัดกรองเชิงรุกเพื่อค้นหาผู้ติดเชื้อโควิด-19 จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยได้รับความอนุเคราะห์ให้ใช้รถวิเคราะห์ผลด่วนพิเศษ (รถพระราชทาน) ในการตรวจหาสารพันธุกรรมของเชื้อไวรัสจากตัวอย่างน้ำลายด้วยวิธี real-time PCR (สำหรับผู้มีความเสี่ยงต่ำ ไม่มีอาการ) และ COVID-19 SCAN (สำหรับผู้สูงอายุ ผู้เปราะบางเสี่ยงเจ็บป่วยรุนแรง ผู้มีความเสี่ยงสูง หรือมีอาการต้องสงสัย) ในการนี้คณาจารย์ภาควิชาชีวเคมี คณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ (รศ.ดร.สัญชัย พยุงภร; อ.ดร.นพัต จันทรวิสูตร และ อ.ดร.พรชัย แก้วทรัพย์ศักดิ์) ในฐานะผู้พัฒนาชุดตรวจ “COVID-19 SCAN” พร้อมด้วยนักวิจัยในหน่วยปฏิบัติการวิจัยจุลชีววิทยาเชิงระบบ (น.ส.ภัทรพร นิ่มเสมอ; น.ส.อรพรรณ มยุรมาศ; น.ส.สุวนันท์ มั่นคง และน.ส.นันทินี ชมตา) และศูนย์เชี่ยวชาญเฉพาะทางด้านชีววิทยาเชิงระบบ (ดร.พิริยะ วงศ์คงคาเทพ; น.ส.รุ่งนภา บุตรศรี และนายอิสรา อาลี) จึงร่วมปฏิบัติงานจิตอาสาในการตรวจคัดกรองเชิงรุกเพื่อค้นหาผู้ติดเชื้อโควิด-19
ทั้งนี้โครงการฯ ดังกล่าว ได้เริ่มดำเนินการในวันที่ 15 กรกฎาคม 2564 โดยมีรถวิเคราะห์ผลด่วนพิเศษ (รถพระราชทาน) อยู่ที่บริเวณหน้าอาคารจันทนยิ่งยง จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เพื่อดำเนินการตรวจน้ำลายของบุคลากร เช่น แม่บ้าน รปภ. และพนักงานร้านค้า ที่ปฏิบัติงานอยู่ในพื้นที่ของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ผลการตรวจพบว่ามีบุลคลากรส่วนหนึ่งติดเชื้อโควิด-19 จึงได้ประสานแจ้งหน่วยงานต้นสังกัดเพื่อตรวจยืนยันผล และดำเนินการกัดกันโรคต่อไป โดยสรุปโครงการตรวจคัดกรองเชิงรุกดังกล่าว เป็นการส่งเสริมการตรวจคัดกรองในชุมชน เพื่อให้มีการควบคุมการแพร่กระจายของโรคโควิด-19 ได้อย่างมีประสิทธิภาพและรวดเร็ว
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__33497113-2-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__33497111-3-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__1335955-1-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__1335957-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__33497119-3-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/403654-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/403657-768x1024.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__1335958-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__33497115-6-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__1335956-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__33497117-3-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/403655-1024x768.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/403656-768x1024.jpg)
![](http://biochem.md.chula.ac.th/wp-content/uploads/2021/07/S__33497114-3-768x1024.jpg)